Habarika | TANZANIA INAJIFUNZA NINI KUPITIA MAPINDUZI YA KIUCHUMI YA THAILAND?
layout-wrap boxed
Tuesday, December 12, 2017

TANZANIA INAJIFUNZA NINI KUPITIA MAPINDUZI YA KIUCHUMI YA THAILAND?

OLYMPUS DIGITAL CAMERA

Na Deusdedith Manugulilo,

Kwa mujibu wa ripoti ya kiuchumi Duniani iliyotolewa na benki kuu ya Dunia mwaka 2014 ilionesha Tanzania kuwa nchi ya 86 duniani katika ukuzaji wa pato lake la taifa.

Tanzania inajinasibu kukuza pato la taifa kwa takribani asilimia saba kwa miaka mitano iliyopita huku katika tafiti za kimataifa ikiendelea kuning’inia chini ya nchi nyingi zikiwemo zile ambazo zilikuwa na uchumi sawa miaka kadhaa nyuma.

Kwa mujibu wa ripoti ile ile ya benki kuu ya Dunia nchi ya Thailand inakamata nafasi ya 32 duniani ikiwa nafasi 54 mbele zaidi ya Tanzania katika ukuzaji wa pato lake la ndani la taifa.

Kabla ya hapo, mnamo mwaka 2011 benki ya Dunia iliitaja na kuitambua Thailand kama nchi yenye uchumi wa kati sawa sawa na nchi kama Brazil na Afrika Kusini.

Mnamo miaka ya 1970/80 Thailand ilikuwa na zaidi ya asilimia 70% ya wananchi wanaotegemea kilimo kama ajira na shughuli kuu ya kiuchumi nchini humo sawa sawa na Tanzania. Hii ndio ilikuwa shughuli kubwa ya ukuzaji wa pato la taifa katika nchi hizi.

Miaka kadhaa hali ilibadilika na hii ni mara baada ya wananchi wengi kutimkia mijini. Hivyo iliibidi nchi ya Thailand kufanya mapinduzi katika sekta nyingine ili kwenda sawa na mabadiliko hayo.

Kwanza Mapinnduzi makubwa yalihamia kwenye sekta kama Viwanda (migodi, umeme, ujenzi, maji na gesi). Sekta hizi pekee zilichangia asilimia 40 ya pato la taifa na kuweza kutengeneza takribani asilimia 17 ya ajira nchini Thailand.

thailand2

Kuonesha walidhamiria mabadiliko, vilianzishwa viwanda vya mazao ya chakula, vifaa vya umeme, kutengeneza magari na vipuli vyake, viwanda vya chuma na shaba. Pia mapinduzi mengine yalifanyika katika sekta kama biashara (kubwa na ndogondogo), utalii na usafirishaji ambazo kwa ujumla wake zimetoa ajira asilimia 51 na kuchangia pato la taifa kwa zaidi a asilimia 45.

Baadae kilimo nacho kilifanyiwa mapinduzi kuwa cha kisasa chenye kumthamini mkulima.na kilichangia asilimia 12 ya pato la taifa. Mazao makuu yakiwa kama mchele, nanasi, mihogo, mahindi, miwa na mazao ya uvuvi. Tanzania yanapatikana licha ya uzalishaji hafifu usio wa tija kwa mkulima na taifa kwa ujumla.

Kwa ujumla Thailand imehakikisha inafanya uzalishaji wa malighafi, mazao ya chakula na bidhaa kamili nyingi kama vifaa vya umeme na mashine zenye uwezo wa kushindana katika soko la dunia. Hii imetoa fursa ya ushindani ndani ya soko huria.

Je, Tanzania tunamhitaji kiongozi mwenye hekima kama za mfalme sulemani kutuvusha hapa tulipo? Au ndo kusema aliyelala zake ndoto tu??

 

MTAZAMO WANGU

Elimu lazima ipewe thamani ili iwe na uwezo wa kutoa wataalamu toshelezi kuendesha sekta tulizonazo. Uboreshwaji wa huduma ya elimu kwa jamii ikihusisha miundombinu na mitaala ya kufundishia ni muhimu hasa wakati huu elimu yetu inapotoa wahitimu badala ya wataalamu.

Ili ajira zipatikane na kupunguza wimbi la vijana wasio na ajira sekta kama viwanda, madini, mafuta na gesi ni lazima viboreshwe kwa kiwango toshelezi cha kutoa ajira kwa wingi. Pia kuweza kuzalisha malighafi na bidhaa zenye uwezo wa kushindana kwenye soko la dunia ili kumudu uchumi wa soko huria.

Kutoa fursa za kukuza mitaji ya wafanyabiashara wadogo wadogo na wakubwa lakini pia kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji kwenye sekta kama utalii na usafirishaji ziweze kutoa mchango chanya kwa wananchi na kukuza pato la taifa kama ilivyowezekana nchini Thailand kwa muda mfupi tu.

thailand3

Kuna sekta ambazo zinakua kwa kasi nchini Tanzania hivi sasa ambazo kwa Thailand hazijaoneshwa. Sekta hizo ni kama mawasiliano (vyombo vya habari na mitandao ya simu) na uchukuzi (Bandari, reli na mizani). Sekta hizi kwa nchini Tanzania zimetoa ajira kwa kiwango kikubwa na licha ya ufinyu wa usimamizi bado zimekuwa zikichangia kwa kiasi kikubwa katika kukuza pato la taifa na uchumi kwa ujumla.

Wahenga walinena “Asiyejua maana haambiwi maana” na “Kichwa cha kuku hakivikwi kilemba”.

NI HAYO TU.
Deusdedith Manugulilo
manugulilo@yahoo.com

Sambaza Makala hii: Share on Facebook948Tweet about this on TwitterShare on LinkedIn0Share on Google+0Email this to someone

You may also like

0 comments

By